Fitness

അമിതഭക്ഷണം എന്ന വില്ലൻ

ലോക് ഡൗൺ കാലത്ത് വർക്ക് ഫ്രം ഹോം എന്ന രീതിയിലേക്കു മാറിയ വലിയൊരു വിഭാഗമുണ്ട്. ഒരു പക്ഷേ, ചിലർക്കെങ്കിലും ഇനിയും കുറച്ച് നാൾ കൂടി വീട്ടിലിരുന്ന് തന്നെയാവും ജോലി ചെയ്യേണ്ടി വരിക. പതിവായി ഓഫിസിൽ ജോലിക്ക് പോകുന്ന സാധാരണ ഇന്ത്യക്കാരിൽ ഒരാളാണ് നിങ്ങളെങ്കിൽ, വീട്ടിൽ ഇരുന്ന് ജോലിചെയ്യുന്നത് നിങ്ങളുടെ പതിവ് ഭക്ഷണരീതിയെ തളംതെറ്റിക്കുവാൻ കാരണമായേക്കാം. ഭക്ഷണം നിരന്തരം കഴിക്കുവാൻ അവസരം ഉണ്ടാകുന്നതും, വീട്ടിൽ നിന്ന് പുറത്തിറങ്ങാൻ സാധിക്കാത്ത അവസ്ഥ മൂലം പതിവിലും കൂടുതൽ സമ്മർദ്ദം അനുഭവപ്പെടുന്നതും നിങ്ങൾ അമിതമായി ഭക്ഷണം കഴിക്കുവാനും, അതുവഴി അമിതഭാരം ഉണ്ടാകുവാനുമുള്ള ഒരു വഴിമരുന്നാണ്.
സ്ഥിരമായ ഒരു ദിനചര്യ വികസിപ്പിക്കുന്നത് സമീകൃതാഹാരത്തിന് അടിത്തറയിടുന്നു. രാവിലെ കൂടുതൽ കലോറി എരിയുന്നതിനു പുറമേ, നല്ല അളവിൽ പ്രഭാതഭക്ഷണവും ചെറിയ അളവിൽ അത്താഴവും കഴിച്ച, പഠനത്തിൽ പങ്കെടുത്ത സന്നദ്ധപ്രവർത്തകർക്ക് രക്തത്തിലെ പഞ്ചസാരയുടെ മെച്ചപ്പെട്ട അളവും ഇൻസുലിൻ നിയന്ത്രണവും അനുഭവപ്പെട്ടതായി ഗവേഷകർ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. പഠനത്തിനായി, ചെറിയ അളവിൽ പ്രഭാതഭക്ഷണവും കൂടുതൽ അളവിൽ അത്താഴവും കഴിച്ചവരിൽ, ദിവസം മുഴുവൻ വിശപ്പിന്റെ വികാരം വർദ്ധിക്കുന്നതായും, പ്രത്യേകിച്ച് മധുരപലഹാരങ്ങൾ കൂടുതൽ കഴിക്കുവാൻ തോന്നുന്നതായും കണ്ടെത്തുകയുണ്ടായി.

കുട്ടികളിലെ അമിതവണ്ണം

നിങ്ങളുടെ ജോലിദിനം ആരംഭിക്കുന്നതിനുമുമ്പ് കൂടുതൽ ആരോഗ്യകരമായ പ്രഭാതഭക്ഷണം ഉണ്ടാക്കാൻ സമയമെടുക്കുക. പ്രഭാത ഭക്ഷണം കഴിഞ്ഞ് ഏകദേശം അഞ്ച് മണിക്കൂർ കഴിഞ്ഞ് ഉച്ചഭക്ഷണത്തിനായി ഇടവേള എടുക്കുക, ഉച്ചഭക്ഷണത്തിന് ശേഷം മൂന്ന് മുതൽ നാല് മണിക്കൂർ കഴിഞ്ഞതിന് ശേഷം ചെറിയ അളവിൽ അത്താഴം തയ്യാറാക്കുക. ശരിയായ ദഹനത്തിനായി അത്താഴത്തിനും ഉറക്ക സമയത്തിനും ഇടയിൽ കുറഞ്ഞത് മൂന്ന് മണിക്കൂറെങ്കിലും ഇടവേള അനുവദിക്കുക. ഈ പരിശീലനം ഗുണനിലവാരമുള്ള ഉറക്കത്തെയും സഹായിക്കും.

ജോലിക്കിടെ ഭക്ഷണം വേണ്ട

നിങ്ങൾ ടൈപ്പുചെയ്യുമ്പോഴോ ഒരു കോൺഫറൻസ് കോളിൽ ഇരിക്കുമ്പോഴോ അല്ലെങ്കിൽ ഇമെയിലുകളോട് പ്രതികരിക്കുമ്പോഴോ എന്തെങ്കിലും ഭക്ഷണം കഴിക്കുവാനുള്ള പ്രേരണ വർദ്ധിക്കുന്നു. പക്ഷേ ഒരു ഇടവേള എടുക്കുന്നതാണ് നല്ലത്. ദി അമേരിക്കൻ ജേണൽ ഓഫ് ക്ലിനിക്കൽ ന്യൂട്രീഷ്യൻ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച 2020 ലെ ഒരു പഠനത്തിൽ, ശ്രദ്ധ തിരിക്കുന്ന ഭക്ഷണം രുചി സംസ്കരണത്തെ ബാധിക്കുന്നുവെന്നും അമിതമായി ഭക്ഷണം കഴിക്കാനുള്ള സാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നുവെന്നും കണ്ടെത്തി.
നിങ്ങളുടെ ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്ന സമയത്ത് നിങ്ങളുടെ കൃത്യമായ ഭക്ഷണ സമയക്രമത്തിൽ ഉറച്ചുനിൽക്കുക, ഒപ്പം ജോലിയിൽ നിന്ന് താൽക്കാലികമായി ഇടവേള എടുത്ത് ഫോൺ, ടിവി അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് ഏതെങ്കിലും കാര്യങ്ങളിലേക്ക് മനസ്സിനെ വഴി തിർച്ചുവിടുക, ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് ഒഴിച്ച്! ഇത് അവിശ്വസനീയമായി തോന്നിയേക്കാം, പക്ഷേ ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്ന സമയം മറ്റു പല ജോലികൾ ചെയ്യാതെ, ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് നിങ്ങളെ കൂടുതൽ ശ്രദ്ധാപൂർവ്വം കഴിക്കാനും ശരീരത്തിന്റെ സൂചനകൾക്ക് അനുസരിച്ച് പ്രവർത്തിക്കുവാനും സഹായിക്കും. അതിനാൽ നിങ്ങൾക്ക് അമിതമായി ഭക്ഷണം തിടുക്കത്തിൽ കഴിക്കുന്നതിന് പകരം, ഭക്ഷണം ആസ്വദിച്ച് കഴിക്കുവാനും, വയർ നിറയുമ്പോൾ നിർത്തുവാനും സാധിക്കും.

മുഴുവൻ ഭക്ഷണത്തിനും മുൻ‌ഗണന നൽകുക

ഇപ്പോൾ സൗകര്യപ്രദമായ ഭക്ഷ്യോൽ‌പ്പന്നങ്ങളിലേക്കും ആശ്വാസകരമായ ഭക്ഷണങ്ങളിലേക്കും ആകർഷിക്കാൻ നമ്മെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു. സ്വാഭാവിക പോഷകങ്ങളും നാരുകളും നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനുപുറമെ, ഉയർന്ന അളവിൽ സംസ്കരിച്ച ഭക്ഷണങ്ങൾ നിങ്ങളുടെ മെറ്റബോളിസത്തിന് പ്രശ്നം സൃഷ്ടിക്കുകയും, അരവണ്ണം വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യും. ഒരു ആപ്പിളും ഒരു പിടി ബദാമും കഴിച്ചതിനുശേഷം നിങ്ങൾക്ക് വയർ നിറഞ്ഞതായി തോന്നാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. എന്നാൽ, കുറച്ച് ചിപ്സ് ആണ് കഴിക്കുന്നതെങ്കിൽ, ഒരു പായ്ക്കറ്റ് മുഴുവൻ കഴിച്ചു തീർക്കാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്. നിങ്ങളുടെ പലചരക്ക് സാധനങ്ങൾ വാങ്ങുവാൻ പോകുമ്പോൾ, പുതിയതോ ഫ്രീസുചെയ്‌തതോ ആയ പച്ചക്കറികൾ, ബീൻസ്, പയറ് അല്ലെങ്കിൽ മത്സ്യം പോലുള്ള പ്രോട്ടീനുകൾ അടങ്ങിയ ഭക്ഷ്യോല്പന്നങ്ങൾ, ശുദ്ധമായ ഒലിവ് എണ്ണ, അവോക്കാഡോ, നട്ട്‌സ് എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള നല്ല കൊഴുപ്പുകൾ, കൂടാതെ പുതിയ പഴം, ധാന്യങ്ങൾ, അന്നജം അടങ്ങിയ പച്ചക്കറികൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെ മുഴുവൻ കാർബോഹൈഡ്രേറ്റുകൾ ഉൾപ്പെട്ട ഭക്ഷണങ്ങൾ എന്നിവ വാങ്ങുവാൻ ശ്രദ്ധിക്കുക.

സമ്മർദ്ദത്തെ നേരിടാൻ ബദൽ മാർഗങ്ങൾ കണ്ടെത്തുക

സ്വയം ആശ്വസിപ്പിക്കുന്നതിനായി ഭക്ഷണത്തെ ആശ്രയിക്കുക എന്നത് മനുഷ്യ സ്വഭാവമാണ്. എന്നാൽ നിങ്ങളുടെ വികാരങ്ങളെ നേരിടാൻ ഭക്ഷണം ഉപയോഗിക്കുന്ന ഒരു രീതി ശരീരഭാരം വർദ്ധിപ്പിക്കാനും ഊർജ്ജം കുറയ്ക്കാനും ഉറക്കത്തെ തടസ്സപ്പെടുത്താനും പ്രതിരോധശേഷി ദുർബലപ്പെടുത്താനും ഇടയാക്കും. നിങ്ങൾ‌ക്ക് പലപ്പോഴും ഇങ്ങനെ ഭക്ഷണങ്ങൾ‌ കഴിക്കുവാൻ ആഗ്രഹം തോന്നുകയാണെങ്കിൽ‌, ഈ പ്രതിസന്ധി നേരിടാനുള്ള ബദൽ‌ മാർ‌ഗ്ഗങ്ങൾ‌ പരീക്ഷിക്കാൻ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാക്കുക.
നിങ്ങളുടെ ഭക്ഷണ സമയക്രമത്തിൽ ഉറച്ചുനിൽക്കുക, ശ്രദ്ധ വ്യതിചലിക്കാതെ മനസ്സറിഞ്ഞ് ഭക്ഷണം കഴിക്കുക, ആരോഗ്യപ്രദമായ ഭക്ഷണത്തിനു മുൻഗണന നൽകുക എന്നിങ്ങനെയുള്ള കാര്യങ്ങൾ കൃത്യമായി ചെയ്യുമ്പോൾ, നിങ്ങളെ അടുക്കളയിലേക്ക് ആകർഷിക്കുന്നത് വിശപ്പിനാലല്ല, മറിച്ച് വികാരങ്ങൾ കൊണ്ടാണ് എന്നത് തിരിച്ചറിയുവാനുള്ള ബോധം നിങ്ങൾക്ക് ലഭിക്കും. ആ അവബോധം ഈ പ്രശ്നത്തെ നേരിടാൻ മറ്റ് വഴികൾ പരീക്ഷിക്കാൻ നിങ്ങളെ അനുവദിക്കും.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *